งานประกาศผล “รางวัลทีวีสีขาว” ครั้งที่ 1 มอบ 2.7 ล้านบาท ละครข้ามสีทันดร กวาดหลายรางวัลใหญ่ โบว์-เมลดารับนำหญิง อนันดานำชาย


มูลนิธิจำนง รังสิกุล จัดงานประกาศผล “รางวัลทีวีสีขาว” ครั้งที่ 1 รางวัลแรกของวงการโทรทัศน์ไทยที่มอบเงินสนับสนุนให้กำลังใจรวมมากถึง 2.7 ล้านบาท ผลการตัดสินของคณะกรรมการเทให้ “ละครข้ามสีทันดร” ของช่อง 3 HD เป็นละครสร้างสรรค์ดีเด่น พร้อมกวาดรางวัล ผู้กำกับฯดีเด่น เขียนบทฯดีเด่น และ สมทบชายดีเด่นไปด้วย ส่วนละครบุพเพสันนิวาสรับรางวัลละครดีเด่นไปครอง ด้านนักแสดงนำหญิงดีเด่น โบว์ เมลดา สุศรี รับรางวัลจากเรื่อง หงส์เหนือมังกร ทางช่อง 7 HD ส่วน อนันดา เอเวอริ่งแฮม จากละครศรีอโยธยา จากช่องTrue4U รับนักแสดงนำชายดีเด่น

 ภายในงานที่ โรงละครอักษรา คิงพาวเวอร์ มีศิลปินแห่งชาติหลายท่าน พร้อมด้วยบุคคลที่มีบทบาทเป็นดาวเด่นบนจอทีวีจากอดีตจนถึงปัจจุบันมาร่วมประกาศผลและมอบรางวัลบนเวทีมากมาย

ทั้งนี้ “รางวัลทีวีสีขาว” มีความโดดเด่นคือการสนับสนุนให้กำลังใจแก่ผู้ผลิตรายการและบุคลากรในวงการโทรทัศน์ระบบดิจิตัลให้เกิดการพัฒนาคุณภาพงานยิ่งๆขึ้นไป ด้วยการมอบเงินรางวัลให้ด้วย โดยแบ่งเป็นประเภทรายการดีเด่น 9 รางวัลๆ ละ   200,000 บาท และประเภทบุคคลดีเด่น 9 รางวัลๆ ละ 100,000 บาท รวมเงินรางวัลทั้งสิ้น 2,700,000 บาท

สำหรับ รายการที่ได้รับ “รางวัลทีวีสีขาว” ประเภท รายการดีเด่น 9 รางวัล ได้แก่

1. รายการข่าวดีเด่น คือ  รายการ “ข่าวค่ำไทยพีบีเอส” จากช่องไทยพีบีเอส

2. รายการสารคดีดีเด่น  คือ รายการ “Full Frame ช่างภาพสุดขั้ว” จากช่องNOW 26

3. รายการกีฬาสร้างสรรค์ดีเด่น คือ รายการ “มวยไทย Real Hero”      จากช่องอัมรินทร์ทีวี

4. รายการสำหรับเด็กดีเด่น คือ รายการ “Super 10” จากช่องเวิร์คพอยท์ทีวี

5. รายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น รายการ “สร้างศิลป์” จากสถานีวิทยุโทรทัศน์รัฐสภา

6. รายการปกิณกะดีเด่น คือ รายการ “เปิดตำนานกับเผ่าทอง ทองเจือ” จากช่องPPTV

7. รายการส่งเสริมการศึกษาหรือเทคโนโลยีดีเด่น  คือ รายการ “ชัวร์ก่อนแชร์” จากช่องMCOT HD

8. รายการละครสร้างสรรค์ดีเด่น คือ ละครเรื่อง “ข้ามสีทันดร”  จากช่อง 3 HD

9. รายการละครดีเด่น คือ ละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” จากช่อง 3 HD

ส่วนผลการตัดสินประเภทบุคคล “รางวัลทีวีสีขาว” 9 รางวัล ได้แก่

  1. ผู้ดำเนินรายการข่าวดีเด่น คือ เขมสรณ์ หนูขาว จากช่องไทยรัฐทีวี
  2. ทีมรายงานข่าวดีเด่น คือ ทีมข่าวไทยรัฐทีวี จากช่องไทยรัฐทีวี
  3. พิธีกรดีเด่น คือ เผ่าทอง ทองเจือ จากรายการ “เปิดตำนานกับเผ่าทอง ทองเจือ” จากช่อง PPTV
  4. ผู้เขียนบทละครโทรทัศน์ดีเด่น คือ “กู๊ดโฮป” จากละครเรื่อง “ข้ามสีทันดร” จากช่อง 3 HD
  5. ผู้กำกับการแสดงดีเด่น คือ อัษฎาวุธ เหลืองสุนทร จากละครเรื่อง “ข้ามสีทันดร” จากช่อง 3 HD
  6. นักแสดงสมทบหญิงดีเด่น คือ จรรยา ธนาสว่างกุล จากละครชุด “แม่ผู้สร้าง ตอน สายใยรักแห่งแผ่นดิน” จากช่องไทยพีบีเอส
  7. นักแสดงสมทบชายดีเด่น คือ พชร จิราธิวัฒน์ จากละครเรื่อง “ข้ามสีทันดร” จากช่อง 3 HD
  8. นักแสดงนำหญิงดีเด่น คือ เมลดา สุศรี จากละครเรื่อง “หงส์เหนือมังกร” จากช่อง 7 HD
  9. นักแสดงนำชายดีเด่น คือ อนันดา เอเวอริ่งแฮม จากละครเรื่อง “ศรีอโยธยา” จากช่องTrue4U